กันยายน 02, 2014, 06:29:01 PM*
อ่าน	
วิธีการปรับเปลีั่่ยนรูป Avatar หรือ รูปแทนตัวสมาชิก (รูปโชว์ตัวเองด้านซ้าย)ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: กรุณา Log in เพื่อเข้าใช้งาน จะสามารถเข้าบอร์ดได้เต็มรูปแบบครับ    
การค้นหาขั้นสูง  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูผลการทดสอบความประหยัดน้ำมัน Hybrid ของ Prius เทียบกับ Turbo Diesel ของ Cruze  (อ่าน 8506 ครั้ง) Bookmark and Share
Lek208

คะแนนเสน่หา: 4

ป้ายขาวเริ่มซิ่ง

« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 01:23:11 PM »

ยังเป็นทีถกเถียงกันมานานแล้วว่าความประหยัดน้ำมันและค่าใช้จ่ายระหว่างรถที่ใช้ Hybrid ของ Prius เทียบกับ Turbo Diesel ของ Cruze ใครดีกว่ากัน

อ่านเจอหนังสือ Formula เล่มเดือนพฤษภาคมเลยนำมาแชร์ให้ดูกันว่า เทียบกันให้ดูให้เห็นจะจะกันเลยว่าใครดีกว่าใคร ใครประหยัดกว่าใคร?

ที่สุดยอดของ Prius คือบทสรุปของความประหยัดน้ำมันนั้นตัวเลขที่ดีที่สุดทุบสถิติคือ 52.9 กม/ลิตร (1.9 ลิตร/100 km) ที่ความเร็วคงที่ 60 กม/ชม!!! และประหยัดกว่าเป็น 1 เท่าสำหรับการใช้รถในเมืองที่มีรถติด

ดังนั้นเพื่อนๆที่กำลังทำสถิติดีที่สุดกัน ลองใช้ความเร็วไม่เกิน 60 กม/ชม รับรองว่าจะต้องแปลกใจกับความประหยัดที่ตัวเองเป็นผู้ทำสถิติแน่นอนครับ

ลองดูบทความและตารางแนบได้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2011, 01:28:10 PM โดย Lek208 » บันทึกการเข้า
PoryManZ
Admin Team

คะแนนเสน่หา: 40

เทพหมื่นโค้ง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 01:27:45 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล 
mujiyd
Staff TPC

คะแนนเสน่หา: 44

เทพหมื่นโค้ง

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 01:40:09 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ค่าาาา   

pongrsu
อ่าน	
วิธีการปรับเปลีั่่ยนรูป Avatar หรือ รูปแทนตัวสมาชิก (รูปโชว์ตัวเองด้านซ้าย)

คะแนนเสน่หา: 1

มือใหม่ป้ายแดง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 01:43:58 PM »

ทางฟอร์มูลา น่าตะเทียบกับ focus อีกตัวนะครับ
แหม พอเห็นอย่างงี้ ผมคิดลองคิดดู ถ้าเชพฯ มั่นคงกว่านี้หน่อย
น่าเล่นกว่าพรีอุส เหมือนกันนะครับ
ตัวเลขการกินน้ำมัน ตั้งแต่ 100 กม./ชม. ไม่ถือว่าต่างกันมาก
รวมถึงอัตราเร่ง ที่ดีกว่า

อย่างงี้ซินะที่เค้าบอกว่าขับในเมืิองประหยัด
EarthStar

คะแนนเสน่หา: 5

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 02:00:42 PM »

ขับรถเปล่าๆ มันก็แหงอยู่แล้วครับที่ผลออกมาเป็นอย่างนี้
เวลาทดสอบต้องบรรทุกสัมภาระด้วย และต้องมีผู้โดยสารด้วย (หากนำมาเปรียบเทียบกันให้ชั่งน้ำหนักเลยจะได้ยุติธรรม) มันถึงจะเหมือนใช้งานจริง
รถบางรุ่นพอเจอน้ำหนักบรรทุกเข้าหน่อยออกอาการบริโภคน้ำมันขึ้นมาทันทีเลยครับ

คงไม่มีใครที่ซื้อรถมาแล้วขับคนเดียวและไม่บรรทุกอะไรเลย จริงมั๊ยละครับ

growgain05
Silver Medal Top 10 Prius Drivers

คะแนนเสน่หา: 44

มาแรงแซงทางโค้ง

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 04:23:18 PM »

ขออภัย ด้วยนะครับ

ผมไม่เชื่อถือผลการทดสอบนี้นะ

อย่างเช่น

-วิ่งคงที่ 60 กม/ชม ได้ 52.9 กม/ลิตร  เป็นไปไม่ได้มากไป

-การใช้งานในเมือง ครูช ได้ 5.9 กม/ลิตร  ส่วน พรีอุส ได้ 11.3 กม/ลิตร  เป็นไปไม่ได้น้อยไป เจอค่านี้เข้าไป ไม่ซื้อทั้งสองคันนี้ละ

และที่สำคัญ ข้อแม้ มารตฐาน วิธีการทดสอบ ระยะทางทดสอบ  ไม่เหมาะสม
united

คะแนนเสน่หา: 11

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 04:37:02 PM »

ขอบคุณครับ

ขับช้าๆ แต่อย่าให้ใครแซง
sursea

คะแนนเสน่หา: 11

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 07:29:15 PM »

ก่อนซื้อพรีอุส ได้ลองเชฟโรเลตดูอยู่เหมือนกัน ความรู้สึกตอนเทสท์ คิดว่าผลการทดสอบไม่น่าจะดีเท่ากับในตารางที่โชว์ จึงไม่ได้ซื้อเชฟโรเลต
aum
Silver Medal Top 10 Prius Drivers

คะแนนเสน่หา: 13

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 11:13:38 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ
ที่ใช้อยู่วิ่งไปแล้ว14500กม.
ค่าเฉลี่ยที่รถคำนวณได้อยู่ที่ 4.7L/100km ครับ
เท่ากับ 21.27 km/L
ผมสบายใจที่ตัวเลขนี้ครับ

ขับสนุก ขับปลอดภัย สบายใจไปกับ Prius
Lek208

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 08:44:21 AM »

เช่นเดียวกันครับ ขับมาได้ 2,800 km ค่าเฉลี่ยอยู่ที่ 4.7L/100km สบายใจที่ตัวเลขนี้เหมือนกันครับ

ในเล่มนี้ยังกล่าวถึง Geneva Motorshow ที่ทุกค่ายดังจากเยอรมัน อเมริกา ญี่ปุ่นต่างเปิดตัวรถ Hybrid กันทุกเจ้าเลย โดยใช้เป็นแบบ plug-in และใช้เครื่องยนต์หรือมอเตอร์ไฟฟ้าในการลดอัตราการใช้น้ำมัน แสดงว่ารถ Hybrid ในอนาคตจะมีราคาถูกลงและใช้กันอย่างแพร่หลายในอนาคตอันใกล้แน่นอน  ยินดีกับเพื่อนๆที่มีมีใช้รถแบบนี้กันครับ

ความจริงไม่ว่าจะเป็นเทคโนโลยี hybrid หรือ diesel turbo ก็สามารถภูมิใจที่ได้ช่วยลดการใช้พลังงาน Green Earth ด้วยเหมือนกัน แต่ภูมิใจกว่าที่ใช้ Hybrid ^__^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2011, 08:46:38 AM โดย Lek208 » บันทึกการเข้า
bactro

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 03:45:56 PM »

คิดเหมือนเฮียกิ้งเลย เรื่องวัดอัตราสิ้นเปลือง ตัวเลขดูแปลกๆ

Mukzaki

คะแนนเสน่หา: 17

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 07:51:52 PM »

รถออกแบบการใช้ คนละวัตถุประสงค์เลย จริงๆ ไม่น่าเอามาเทียบกันได้เลย
อ่านในนิตยาสารต่างประเทศ เขาไม่เคย เอารถคนละประเภท มาเทียบกันเลย

หลังจากออกมาได้ เกือบ 3 เดือน เมื่อวาน ลองเหยียบมิดคันเร่งแบบ ยาวๆ  (ยังใข้โหมด Eco )  ที่ถนน อุทยาน ผมว่า อัตราเร่งดีมากๆ ออกตัวที่ไฟแดงหน้าองค์พราะ มาสุดที่สาย 3 พอใจมาก รถคันหลัง กรวดไม่ทัน

เคยลอง Power mode ครั้งเดียว ช่วงสั้นๆ แรงสะใจ แต่ก็กินน้ำมัน กระจายเหมือนกัน
STI
Bronze Medal Top 10 Prius Drivers

คะแนนเสน่หา: 9

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 11:29:27 AM »

ผมเป็นอีกเสียงครับที่คิดเหมือนเฮียกิ้ง จากประสบการณ์การใช้ Prius มาเกือบๆ 10000 กิโล
ทั้งขับทางใกล้ขับทางไกล ไม่เคยวิ่งได้ต่ำกว่า 19 กม/ลิตรเลย
เพราะผมเป็นคนชอบเต็มน้ำมันเต็มถังเพราะจะได้วัดอัตรการสิ้นเปลืองน้ำมันที่แท้จริง

ล่าสุด ขับกลับใต้ ใช้ความเร็ว 120-140 เป็นส่วนใหญ่ ระยะทางประมาณ 800 กม. วัดการสิ้นเปลืองน้ำมันได้ 20.8กม/ลิตร

ถังเดียวยังเหลือเลยครับ

ดังนั้นอัตตราการสิ้นเปลืองน้ำมันที่นิตยสารเล่มนี้ Review ในส่วนของ Prius ไม่ค่อยน่าเชื่อถือครับ
Peath

คะแนนเสน่หา: 1

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 11:40:56 AM »

ตอนนี้มีรถรุ่นไหนบ้างที่ให้การประหยัดน้ำมัน สูงกว่า 15km/L ครับ ถ้าไม่นับพวก eco car (ไม่นับพวก Jazz, Vios ด้วย)
รอมานาน

คะแนนเสน่หา: 6

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 07:56:31 AM »

รถผมตอนนี้ขับมาได้หนึ่งหมื่นนิดๆแล้ว  ผมขับแบบธรรมดาเหมือนกับที่เคยขับรถคันเก่า ไม่เหยียบหน้กมากนัก ใช้โหมด Normal ตลอด

ปกติขับทั้งบนทางด่วน และ ขับพื้นถนนทั่วไป(ไปทำธุระหรือก่อนขึ้นทางด่วน ซึ่งบางครั้งติดเอาเรื่องทีเดียว) ไปพเยา ๓ ครั้ง ไปอุบล ๑ ครั้ง ตัวเลขเฉลี่ยอยู่ที่ ๒๐.๐๔ กม/ลิตร  ถือว่าเป็นตัวเลขการใช้งานจริง ทุกสภาพการจราจร และ เป็นการเก็บข้อมูลระยะยาว จึงมีความคลาดเคลื่อนเรื่องปริมาณน้ำมันค่อนข้างน้อย

ช่วงไปพเยาเฉลี่ยได้ประมาณ ๑๙.๕ กม/ลิตร  เพราะว่าต้องขับผ่านช่วงภูเขา ขึ้นเขาลงเขา จึงทำให้ตัวเลขตกลงไปบ้าง  ในช่วงพื้นราบช่วงหนึ่งรำคาญกระบะจี้และปาดหน้า เลยอัดเข้าไปกว่า ๑๔๐ กม/ชม. ให้หายซ่ากันไปเลย โดยใช้โหมด Normal เหมือนเดิม แต่เหยียบแรงหน่อยเท่านั้น

ถือว่า น่าประทับใจและน่าพอใจมากครับ 
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์