ตุลาคม 01, 2014, 12:48:17 PM*
อ่าน	
วิธีการปรับเปลีั่่ยนรูป Avatar หรือ รูปแทนตัวสมาชิก (รูปโชว์ตัวเองด้านซ้าย)ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: กรุณา Log in เพื่อเข้าใช้งาน จะสามารถเข้าบอร์ดได้เต็มรูปแบบครับ    
การค้นหาขั้นสูง  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ในวันรับรถแต่ละคนมีกรรมวิธี พิธีกรรมอะไรกันบ้าง  (อ่าน 12632 ครั้ง) Bookmark and Share
tanunt

คะแนนเสน่หา: -162

เทพหมื่นโค้ง

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 12:08:28 PM »

นอกจากการตรวจสภาพรถโดยรวมแล้ว อยากทราบว่าสมาชิกมีกรรมวิธี พิธีกรรมทางความเชื่อของตนแบบไหนกันบ้างครับ เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ตัวเรา ครอบครัว และรถคันใหม่ เนื่องจากผมจะออกรถในวันพรุ่งนี้แล้ว และจะต้องเตรียมสิ่งของใด ๆ บ้าง

รักความสงบ คบทุกคนเป็นเพือน
united

คะแนนเสน่หา: 11

มาแรงแซงทางโค้ง

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 12:48:06 PM »

ไม่ได้ทำอะไรเลยครับ ขับอย่าเดียว

ขับช้าๆ แต่อย่าให้ใครแซง
Gut-Jang

คะแนนเสน่หา: 6

ป้ายขาวเริ่มซิ่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 02:14:15 PM »

ส่วนตัว .. ก็เตรียมพวงมาลัยไปไหว้แม่ย่านางรถค่ะ และเมื่อขับเข้าบ้านก็อัญเชิญพระมาแขวนเพื่อคุ้มครองอีกที ...

แต่วันที่ไปออกจริง .. เซล์ลช่วยเตรียม พวงมาลัย และ พระหลวงปู่ทวด ใส่ซองพร้อมเหรียญเงิน 9 บาท และหนังสือธรรมะ ไว้ให้ ... ส้มก็แค่ไหว้ และขอพรให้ท่านช่วยคุ้มครองก่อนขับออกจากศูนย์ค่ะ .. กลับบ้านมาจึงเชิญพระมาแขวน และให้แม่ช่วยรดน้ำมนต์ และพาแม่นั่งรถ ... ฮิ ฮิ เท่านั้นค่ะ

mny_devil

คะแนนเสน่หา: 2

มือใหม่ป้ายแดง

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 02:24:02 PM »

กรรมวิธีวันรับรถวันแรก คือโทรนัดร้านแม็กซื เมื่อถอยรถออกจากศูนย์ก็ไปเปลี่ยนแม็กซืเลยคะ ปล.ออกรถมาตั้งแต่ 11-1-11 แล้ว ตอนนี้เปลี่ยนแม็กซ์-ยางและ2 din pioneer พร้อมกล้องมองหลังเรียบร้อยแล้วคะ
PoryManZ
Admin Team

คะแนนเสน่หา: 40

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 02:32:49 PM »

เตรียมพวงมาลัย และพระครับ จากนั้นก็ให้พ่อแม่เป็นผู้เจิมหน้ารถให้ครับผม....ด้วยแป้งครับ
growgain05
Silver Medal Top 10 Prius Drivers

คะแนนเสน่หา: 44

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 03:30:16 PM »

เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ

เท่าที่ผมทราบ  คำว่า แม่ย่านาง  จะหมายถึง แม่ย่านางเรือ ประเภทเรือใหญ่ๆ ซึ่งทำมาจากไม้ต้นใหญ่ที่ตัดมา เช่นเรือโยง ลำอ้วนๆใหญ่ คล้ายเรือประมง
แต่ปัจจุบัน มีแม่ย่านางรถด้วย แต่แปลกนิดนึงรถเก่งส่วนใหญ่จะไม่ซื้อ พวงมาลัยมะลิ จะมีเห็นแต่รถ กระบะที่เข้าใช้ทำมาหากินกัน
ก้อ ยัง งง ๆ อยู่ เพื่อนคนใหนซื้อกันบ้างครับ

เอาเพลงมาฝาก ผมชอบนะ เพลงในประเทศ ผมชอบไม่เกิน 20 เพลงนะ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=D7TOBxiiW_g" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=D7TOBxiiW_g</a>

ของผมวันออกรถ ก้อมีพวงมาลัย ส้ม 4 ใบ ไปไหว้รถ โตโยต้า ไฮบริด พรีอุสระบบสมาร์ทเอ็นทรี สีขาว
กลับมาบ้าน ก้อทำพีธีกรรมต่อด้วย พรมน้ำมนต์ ด้วยใบทับทึม ภายในภายนอกรถ รอบคัน ขั้นตอนสุดท้ายก้อ มีผ้ายันต์เคลือบพลาสติกพร้อม พระองค์เล็ก
ติดไว้ในรถ เพื่อความอุ่นใจครับ

ตอนนี้รถซ่อมอยู่ อาทิตย์หน้าคงเสร็จละ

playboy007
Silver Medal Top 10 Prius Drivers

คะแนนเสน่หา: 19

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 04:06:42 PM »

ไม่วาจะคันไหนๆ ก็ตาม
ทุกๆครั้งก่อนจะขับรถ ผมพึงระลึกเสมอว่า

อย่าประมาท

ปล. ผมไม่มี เจิม ไม่มี พิธีใดๆ ครับ
ไปออกรถตามฤกษ์สะดวกครับ
worraphan

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 04:15:33 PM »

พาแม่ไปออกรถด้วยให้นั่งเป็นคนแรกเพื่อความเป็นสิริมงคล 
tanunt

คะแนนเสน่หา: -162

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 07:12:39 PM »

อย่างคันก่อนถ้าจำไม่ผิด แฟน และเซลล์ ก็นำพวงมาลัย 1 พวง มาวางหน้ารถ พอได้เวลาดีตามฤกษ์ สมมติ 9.09 ก็บีบแตร 3 ครั้ง เอาฤกษ์เอาชัย แล้วก็ขับออกไป  คงมีนัยที่จะสร้างความมั่นใจและตั้งสติเพราะผู้ขับยังไม่คุ้นเคยกับรถใหม่  แต่ก็เคยมีคนเล่าว่าบางคนมีอาการตื่นเต้น ออกรถไปเลี้ยวเบียดประตูศูนย์บุบไปเลยก็มี เพราะฉะนั้นอย่างที่เพื่อน ๆ ว่า อย่าประมาท ๆ ๆ ท่องไว้  

รักความสงบ คบทุกคนเป็นเพือน
อู๊ดอู๊ด

คะแนนเสน่หา: 7

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 07:24:30 PM »

ไม่วาจะคันไหนๆ ก็ตาม
ทุกๆครั้งก่อนจะขับรถ ผมพึงระลึกเสมอว่า

อย่าประมาท

ปล. ผมไม่มี เจิม ไม่มี พิธีใดๆ ครับ
ไปออกรถตามฤกษ์สะดวกครับ

เหมือนกันครับ เตรียม "สตังค์" และ "สติ" ไปให้พร้อมครับ

อู๊ดอู๊ด เองครับ
iamromeou

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 10:06:03 PM »

กรรมวิธีวันรับรถวันแรก คือโทรนัดร้านแม็กซื เมื่อถอยรถออกจากศูนย์ก็ไปเปลี่ยนแม็กซืเลยคะ ปล.ออกรถมาตั้งแต่ 11-1-11 แล้ว ตอนนี้เปลี่ยนแม็กซ์-ยางและ2 din pioneer พร้อมกล้องมองหลังเรียบร้อยแล้วคะ

ขอรูปด่วนๆ เลยครับ
pukung_p
Top 10 Prius Drivers

คะแนนเสน่หา: 19

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 11:39:48 PM »

เตรียมเงินไว้เติมน้ำมัน  และถามเซลล์ว่าปั๊มไหนใกล้สุด ครับ

komol
Top 10 Prius Drivers

คะแนนเสน่หา: 39

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 01:49:50 PM »

เตรียมเงิน ตรวจรถ ตรวจเอกสารป้ายแดง เช็ครายละเอียดใบเสร็จรับเงิน..
ขับออกจากศูนย์ตรงไปติดฟิล์มเลยค่ะ

ไม่มีพิธีอะไร คันเก่าก็ไม่ได้ทำ..

"ตั้งสติ-ก่อน-สตาร์ท"
Mukzaki

คะแนนเสน่หา: 17

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 04:55:14 PM »

ก็ขับรถอย่าประมาทครับ
l3ank
Staff TPC

คะแนนเสน่หา: 14

สุดยอดนักซิ่ง
I'm Bank

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 08:54:40 AM »

ก็ยกมือไหว้แม่ครับ ที่ ดาวน์ให้    แต่ของผมเซลล์มาส่งให้ที่ บ้าน ครับ

Prius Club No.138
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์